Hỏi: Vì 1 số lí do cá nhân nên tôi có thể ủy quyền cho người thân của tôi để nhận tiền trợ cấp thất nghiệp (TCTN) thay tôi được hay không?

tien-thuong Có được ủy quyền để nhận tiền trợ cấp thất nghiệp?
Ảnh minh họa

Kế toán GTax xin chia sẻ để bạn tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ đề nghị hưởng hoặc nhận quyết định hưởng TCTN khi thuộc một trong các trường hợp:

– Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

– Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

– Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

==> Căn cứ vào Nghị định này thì không có quy định nào cho phép người lao động được ủy quyền cho người khác nhận tiền TCTN.

==> Như vậy, người lao động không được ủy quyền cho người khác nhận tiền TCTN thay mình với bất cứ lý do nào.

Bạn có thể tham khảo thêm các nội dung liên quan đến BHTN dưới đây:

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp: Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng…

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Để nhận được trợ cấp thất nghiệp người hưởng trợ cấp ngoài đáp ứng được các điều kiện theo qui định thì phải tiến hành chuẩn bị hồ sơ xin hưởng trợ cấp…

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tổng LĐLĐ Việt Nam vừa giải đáp thắc mắc cho đoàn viên về điều kiện, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Khoản 1 điều…

Cách tính trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thất nghiệp là khoản tiền nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ…

Thủ tục hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nghị định số 28/2015/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 12-3-2015 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm…

Có được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Trong quá trình tư vấn về bảo hiểm – tiền lương, kế toán Gtax nhận thấy có rất nhiều người lao động thắc mắc…

Vẫn nhận trợ cấp thất nghiệp sau khi có việc, xử lý thế nào?

Em gái của ông Nguyễn Mạnh Hùng (Hà Nội) nghỉ việc tháng 4, 5, 6/2017, sau đó làm hồ sơ xin trợ cấp thất…

Được hưởng BHYT khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

 Hỏi: “Tôi vừa nghỉ việc và chuẩn bị làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp…

Doanh nghiệp có phải trả trợ cấp mất việc dù đã đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) cho NLĐ?.

Hỏi: Vì lí do kinh tế, công ty tôi cho một số nhân viên chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Vậy…

Bảo hiểm thất nghiệp quá 3 tháng có được trợ cấp không?

Bà Huyền Anh (TP.Hà Nội) đóng BHXH được 8 năm 9 tháng, hiện bà nghỉ việc. 3 tháng sau nghỉ việc bà không nộp…

Đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Trợ cấp thất nghiệp là một chế độ quan trọng trong các chế độ của Bảo hiểm Thất nghiệp. Vậy, những người lao động…